Habari

Nani anayekataa Mapinduzi ya 1964

Nchi ya Zanzibar inaadhimisha miaka 54 tokea kufanyika Mapinduzi yaliyouondoa utawa wa Kifalme (Sultan) hapo January 12, 1964. Kufanikiwa kwa mapinduzi haya kulipelekea nchi ya Zanzibar kuwa na mfumo mpya wa kiuongozi ambao Rais (Republic) ndio kiongozi mkuu wa nchi. Waasisi wa mapinduzi haya pasipo shaka walikuwa na sababu zao ambazo kwa wakati huo zilikuwa haziwezi kuzuilika ila kufanyike mapinduzi.

Mapinduzi ni mfumo uliokuwa na unaotumika hadi leo hii kufanya mabadiliko ya uongozi pale njia za busara (uchaguzi, kujiuzulu) zinaposhindikana. Ukisoma mapinduzi ya Ufaransa (France Revolution) 1789 – 1799 yaliyo ondosha utawala wa Kifalme na kuleta utawala wa Urais. Wafaransa walimpindua mfalme Louis XVI, baada ya uchumi na mavuno ya wakulima kushuka. Baada ya kufanikiwa mapinduzi, serikali ilitangaza kudhibiti bei, kutoza ushuru matajiri, kusaidia maskini, kutangaza elimu bure na lazima, pia iliamrisha kuzitaifisha mali na majumba ya Wafaransa wengine waliokimbia. Hapo kabla serikali ilichukuwa ardhi ya kanisa katoli na kuibinafsisha.

Huko Misri mwaka 1952, kulifanyika mapinduzi yajulikanayo July 23 revolution, yakiongozwa na kundi la maofisa wa kijeshi chini ya ukuu wa Muhammad Naguib and Gamal Abdel Nasser. Madhumuni makuu yalikuwa kuondoa Utawala wa Kifalme chini ya Mfalme Farouk. Mapinduzi haya yalikuwa na lengo kubwa zaidi kwani lilibadili katiba ya Misri na kuleta utawala wa Urais (Republican). halkadhalika kwa nchi nyengine zote zilizokuwa zikitumia njia ya mapinduzi tokea karne zilizopita na miaka ya hivi karibuni malengo yao yamekuwa yakifanana.

Mapinduzi ya Zanzibar hayana tofauti yoyote na mapinduzi ya nchi nyengine. Sababu za msingi zilikuwepo, wananchi walishiriki, utawala ulikuwa na mapungufu yake, nakadhalika.

Ipo haja kwa Wazanzibar wote kutambuwa na kukubali kuwa mwaka 1964 kulifanyika mapinduzi na utwala wa Kifalme uliondoshewa. Ukubali au ukatae hilo limeshafanyika wala huna uwezo wa kulirudisha tena, haiwezekani. Bila ya shaka misuguano kwa vile bado wapo wale waliopinduliwa na waliopindua, lakini sio kitu tena cha kukijadili. Ni wakati wa kutungwa vitabu vikawekwa kwenye shelfu kama ni historia iliyopita.

Hoja nyingi zinakuja kuonyesha kuwa mapinduzi ni halali au kharamu. Tukubali kuwa waliopindua walikuwa na sababu zao, halkadhalika waliopinduliwa walikuwa na udhaifu wao. Kwa wakati tulio nao hautusaidii lolote zaidi ya kutukhasiri. Tunachotakiwa ni kutumia kiukamilifu dhana ya Mapinduzi haya kujenga na kuinawirisha nchi yetu ipasavyo.

Ingawa kuna hizi kauli kuwa baadhi ya watu wanapinga mapinduzi, maneno haya yanaweza kuwa ni kichaka cha kujifichia au kupaka matope wengine, pia inaweza kuwa tunawarithisha watoto wachukie mapinduzi yetu. Kinachotakiwa ni kuwa more positive kuamini kuwa Wazanzibar wote wameyakubali mapinduzi. Namna itawafungua macho na kuona ipo haja ya kuendeleza Mapinduzi, kulingana na wakati uliopo.

Hatuwezi kulinganisha kabla ya mapinduzi kulikuwa na kitu flani na baada ya mapinduzi kuna kitu fulani. Hivi unaweza kusema kabla ya mapinduzi hakukuwa na internet, mobile phone, gari nk. Au kabla ya mapinduzi kulikuwa na watu 300,000 wakati baada ya mapinduzi kuna watu 1,400,000. Mahitaji ya mwanadamu ni kulingana na wakati. Mfano, hapo kabla hata uwe hukusoma unaweza kuwa rais, ila sasa hivi unaambiwa hadi uwe na degree.

Wazanzibar tutambue kuwa Mapinduzi ndio zana yetu nyengine ya kuendeleza nchi yetu na kuikwamuwa kwenye makucha ya kikoloni, wanaposikia Wazanzibar wanaadhimisha mapinduzi wanajiuliza. Hivyo tuchukuwe na tuikubali dhana nzima ya mapinduzi kama vile Wafaransa na Wamisri walivyoyachukuwa mapinduzi yao kujenga mataifa yao. Mapinduzi ni utambulisho wa zama, na nchi yetu inahitaji zama hii kuenziwa.

Share:

9 comments

  1. rasmi 9 Januari, 2018 at 17:35

    Mwandishi hii yako ni simplified version of events, kama mada yako ni ya kumwelekeza msomaji aamue kukubali ama kukataa mpe sura nzima ya matukio.

    -Nani waandaaji wa Mapinduzi externally, internally na regionally.

    -Nani main actors wa mapinduzi externally, internally na regionally.

    -Nini madhumuni yake externally,internally na regionally.

    -Ulazima wa kuuwa halaiki ya watu baada ya mapinduzi unauweka sehemu gani?

    -Je ni kweli nchi iko katika milki ya waandazi wa mapinduzi?

    Nikuulize dhana moja tu ya mapinduzi ambayo ni kuondoa ubaguzi. Je umeondoka ama umezidi? Je unajua kwamba Mahizbu warudi kwao Zanzibar ni nchi ya Waafrika?

    Unapotaka watu wakikubali kitu kwanza waaminishe hicho kitu ni chao. Watu wako tayari kusahau yaliopita na kukubali hapo tulipo, je watawala wako tayari?

    Mpatie msomaji taswira nzima ili apate kufanya informed decision.

    • Ashakh (Kiongozi) 10 Januari, 2018 at 06:30

      Rejea mapinduzi ya Ufaransa,

      Pia rejea sababu ya msingi niliyoitaja hapo kuwa lengo kuu ni kuondosha utawala wa kifalme, kama alivyofanya Moahamed Nagib na Jamal Abdelnasir.

      Nikawaida kila kundi kutafuta sababu zake ku justified hoja zao.

      Ukizungumzia ubaguzi juzi umesoma kuwa muhariri wa BBC kajiuzulu kazi licha kuongezewa 48k ya mshahara wake, kwamba anataka awe sawa na mishahara ya wanaume. Hadi leo hii kwenye civilized and democratic bado ubaguzi upo, na wala hauondoki.

  2. shawnjr24 9 Januari, 2018 at 21:34

    Mapinduzi ya Zanzibar sawa na kuondoka utawala wa German na kuja ukoloni wa British. Kaondoka Muarabu sasa tunatawaliwa na Watanganyika. Mapinduzi huifanya nchi kuwa huru jee sisi zanzibar tupo huru. Manake viongozi hatuchaguwi wenyewe bali huwekewa tu. Au tushasahau mapinduzi ya October 25 2015. Hakuna mzanzibari anae yakataa mapinduzi isipoluwa kaondoka mbwa sasa yupo doggy

    • Ashakh (Kiongozi) 10 Januari, 2018 at 07:00

      Haswaaa bado tumetawaliwa. Na hilo ndio kosa kubwa la Uongozi wa mapinduzi kuigawa nchi kwenye ukoloni mwengine.

      Ikiwa tulipindua kwa madhumuni ya kujitawala tulitakiwa tuenzi utawala wetu.

      Sasa kinachohitajika ni kutumia dhana hii ya mapinduzi kupambana na mkoloni ili tumuondoshe, tuwe na utawala wetu kamili

  3. Jino kwa Jino 10 Januari, 2018 at 08:45

    Ukikataa ya Mussa utapata ya Firauni .Nikupeni hadithi ndogo wakati wa Nabii Mussa .Kulikuwa na Msafiri mmoja alietoka safari kwa njia ya jangwani ktk safari yake alipata mnyama njiani alipofika karibu na mji akapunzika na kuamua kumchoma mnyama wake ,moshi wa yule mnyamaa ulipaa na kuingia pale kijijini na kulikuwa na mwanamke alikuwa mja mzito yule mwanamke kwa shauku ya harufu ya ile nyama akatoka kuufuatia ule moshi lkn alipofika yule msafiri ameshaondoka na hakuambulia kitu ,ikasababisha mimba kutoka ,mume wake aliporudi ktk shughuli zake yule mwanke akampa kisa mumuwe na mume akamtafuta yule msafiri na alipomuona akampeleka kwa Nabii Mussa na kushitaki kwamba kaamulia mwanawe Nabii Mussa akamwambiya msamehe si kosa lake lkn jule mume hakukubali akaenda kwa Firouni akamshitaki .Firouni akatoa hukumu akamwambia basi huyu msafiri atamchukua mke wako mpaka akupatie mwanao yaani amtie mimba .Hicho ndicho kisa changu ambacho ndio sisi Wazanzibari leo tumekataa ya Mussa sasa tunapata ya Firauni.kwa mapinduzi haya mimi NGOOOOOOOOOO.

  4. Mrfroasty (Ufundi) 10 Januari, 2018 at 13:33

    Unajua niseme ukweli mimi nimezaliwa Mapinduzi yalishafanyika tena miaka mingi kabla yangu.Maoni yangu ni kweli hayaendani na yule alie na umri wa kuyashuhudia, bali yanaendana zaidi na hali halisi kwa kadiri nilivyoweza kujaribu kuzichambua faida za nini yametuletea kama wazanzibari na taifa.

    Tukubaliane hoja moja ambayo ni ya msingi, Mapinduzi ni tukio la kihistoria hivyo hatuwezi kulikubali au kulikataa.Kufanya hivyo tutakuwa kama watu wenye kichaa. Hii ina maana hakuna anaeyakubali wala anaeyakataa, yalishafanyika na yatabakia kwenye vitabu vya historia.

    Nadhani labda kuyakubali mwandishi anakusudia kuuliza maoni ya kizalendo, kuwa tuko upande gani kwamba tunakubaliana na hoja za Mapinduzi yale ? Kuweza kujibu suali hili inabidi mtu atazame uhalisia hususan kama ni kijana. Yametuletea nini ? Yamefikia hilo lengo lake ?

    Utagundua Mapinduzi yalikuwa na lengo la kujitawala ? Hili naweza sema kwa kifua mbele kwamba Zanzibar imepoteza mamlaka yake takriban yote na sababu ya msingi ni Mapinduzi. Hili hakuna kutafuna maneno, inawezekana lengo la Mapinduzi lilikuwa jema lakini utekelezaji wake haukuwa sahihi au wenye umakini wa kujitosheleza.

    Umasikini tulio nao na hali ya uchumi mbovu pamoja na muungano vyote ni matunda ya Mapinduzi.Hakuna ataebisha kama pasingelifanyika Mapinduzi wakati ule, basi yote haya yasingelikuwapo.Wenigne hudhani hii ni adhabu kwa visiwa vya Zanzibar kwa uovu uliofanyika wakati wa Mapinduzi.

    Kutokana na hamu ya mwandishi ya kusonga mbele, nitoe ushauri dhana ya Mapinduzi ndio msingi mkuu wa Zanzibar kutosonga mbele.Kiongozi makini angelijitenga nayo kama vile walivyofanya wajerumani na dhana nzima ya Adolf Hitler na serekali yake. Wamejitenga nayo si kwasababu dhana ilikuwa mbovu lakini haina tija kwa jamii ya leo.

    Nashauri wazanzibari na viongozi wetu waitazame zaidi dhana ya Mapinduzi, naamini ndio msingi mkuu wa kugawika kwa jamii ya kizanzibari. Naamini ina mizizi mirefu ni kheri kwetu kama jamii tukajitenga nayo na kuiwacha kwenye historia ili tusonge mbele.

    Wasalaam

  5. MAWENI 10 Januari, 2018 at 20:31

    JINA LAKE LINALO STAHIKI NA LA UHAKIKA NI UVAMIZI WA ZANZIBAR 1964.
    Dalili ziko kemkem. Hata hicho chama chao kima badilishwa jina Badala ya TANU na kuwa CHAMA CHA MAPINDUZI. KWANI MAVAMIZI YALI ANDALIWA HUKO MRIMA KWA MIPAGO NA SHINIKIZO LA MADOLA MAKUBWA.
    SABABU WALIO FANYA HIVYO HAPO 1964 ; KWA IMANI YAO MPAKA LEO ZIPO. KWA HIVYO ZANZIBAR BADO NI KOLONI YA NCHI YA KIGNI. NCHI ILO PEWA WASIA YA KUIKALIYA ZANZIBAR NA KUINYIMA UHURU WAKA KAMA NCHI NA WATU WAKE. NDIO HIYO DANGANYA TOTO TUNO FANYIWA KILA MIKA MITANO . ATI UCHAGUZI WA VYAMA VINGI . DEMOKRASIA. WAKITELEZA AU KUPIGWA BAO INAKUWA NDIO MAPINDUZI DAIMA.
    TUSIDANGANWE NA WAZUNGU.

  6. Jino kwa Jino 11 Januari, 2018 at 04:28

    NAKUBALIANA NA NYOTE MULIOTOA MAONI YENU LKN TU MWIBA UINGIAPO NDIPO UTOKAPO TUNATAKA NCHI YETU WAZANZIBARI LAZIMA TUOTOE MWIBA NA TUWE NA LENGO LILE LA MAPINDUZI LA KUJITAWALA NA SIO KUTAWALIWA REFER/ URITREA NINI WALIFANYA LKN MWISHO WALIFANIKIWA SABABU NDIO UKWELI.HAKUNA DEMOCRASIA WALA NINI HUO WOTE NI UZUSHI TU.

  7. mzeekondo 11 Januari, 2018 at 17:07

    @Mrfroasty(ufundi)

    Nimevutiwa sana sana na mawazo/maoni yako kuhusu Mapinduzi,naiheshimu sana michango yako, kwa sababu kama ilivyo sarafu,mara zote huwa unajikita pande zote mbili katika kufikiri na kuchambua,huku ni kukomaa kiakili,wengine watadhani kuhitimu kwa alama za juu kielimu peke yake, ndio kiini cha uchambuzi wa kina au kufikiri kwa upeo mzuri, mimi nasema ukomavu wa akili pia unahitaji, katika kuyakubali mengi mengine ambayo kwa kutumia elimu peke yake, basi ungeliyakataa.

    Mapinduzi yetu ya 1964, kama ulivyonena hii sasa ni HISTORIA TU, iko haja ya kujifunza na kukifunza kizazi chetu kipya kwa nini tulipitia historia hii, na kwa nini mpaka leo bado tunapinduana wenyewe kwa wenyewe,tofauti ya mapinduzi yetu ya siku hizi, tumeacha kutumia mapanga,mawe,bunduki au shoka sasa tunatumia KARATASI.

    Mapinduzi yetu ya 1964,lengo kuu ilikuwa kumuondoa mkoloni,aliyekuwa akitawala au kukalia kiti cha UFALME huku akilindwa na Muingereza,japokuwa waliokuwa wakiongoza serekali ya wakati huo walikuwa waafrika wenyewe,sasa tatizo kubwa ambalo mpaka leo bado linatula roho,sisi bado hatumjui nani MUAFRIKA NA NANI SIE.

    Marehemu Mzee karume alikuwa Muafrika,kwa mujibu wa mapinduzi yetu,na wale wote waliopinduliwa hawakuwa waafrika,yaani waingereza na waarabu wote, ndio maana tuliwauwa bure Waarabu kwa maelfu, hatukuchagua,watoto, wanawake ,waja wazito,wazee,vijana bila huruma wala kosa tuliwadhulumu roho zao kwa kisingizio cha mapinduzi yetu ya 1964.na tukawafukia kama mizoga katika makabauri ya watu wengi(mass graves)

    Mapinduzi yetu ya 1964,hayakuwa na ulazima wa kuwauwa watu bure na ovyo kwa maelfu ili kuipata nchi,kwa sababu raia hawa waliouwawa hawakuwa na silaha yoyote ya kujihami au kuzuwia nchi isianguke au kupinduliwa,wao walikuwa ni sehemu ya raia kama walivyokuwa raia wengine,hii ina ma’anisha kwa kuwa hawa walikuwa waarabu, haina maana wote walikuwa matajiri,wengi walikuwa masikini pia kama walivyo raia wenzao,rangi zao ndio ziliwaponza na kuonekana au kutiliwa mashaka UAFRIKA WAO,

    Wazee wetu walikuwa wakishirikiana nao katika kukopeshana na hata kushIrikiana katika harusi na mazishi, lakini siku ya mapinduzi wengine walisahau au kuutupilia mabali utu wao na wa wenzao na waliokuwa wakiishi nao, na kuwa geukia kwa kuwadhulumu mali na uhai wao, kwa kuegemea Mapinduzi, ndio maana niliwahai kuandika kuwa sio kila aliyeuwawa siku hiyo alikuwa HAINI au alistahiki kuuliwa, na ukiuliza au kusema kuwa ni lazima tukubali kuwa makosa yalitendeka, basi wewe sio mwenzetu au hupendi Mapinduzi,ni lazima tujuwe kutofautisha chungwa na embe wazungu wana msemo wao “apples and oranges” sisi kwa uhaba wa ma’apples ndio nimeangukia kwenye embe.

    Mapinduzi yetu ya 1964,hayana tofauti na mapinduzi ya nchi za wenzetu kote duniani,makosa hutokea na watu huuwawa bila sababu kwa kisingizio hicho, ndio maana matukio ya kubakwa wanawake,wanaume au watoto, pamoja na kuuliwa au kukatwa mikono na kutiwa vilema vingine,kuchomeana nyumba hutokea katika jamii zote, sio Afrika peke yake, hata nchi za ulaya,Asia na Marekani ya kusini matukio haya yametoke,sasa sisi tunaogopa nini kukubali Makosa. wengi wanadhani kukubali ukatili tuliowafanyia raia wenzetu ndio kukataa Mapinduzi huu ni wenda wazimu.

    Mpinduzi yetu ya 1964,hayajatufunza na wala hayatotufunza kitu chochote cha msingi,ikiwa hatujakaa kitako na kuelimishana faida na hasara ya mapinduzi yenyewe,kwa sababu vyote tumepata hatukupata faida tupu, kama ilivyo biashara yoyote, na sisi Mapinduzi haya tuliyonayo, tukitaka tusitake,tukikubali tusikubali ukweli utatusuta kadri siku zikisonga mbele.

    Kama tulipindua ili tujitawale kama alivyotuambiwa mzee Karume nani anathubutu kufikiri au kusema kuwa sisi ni watu HURU?hata ukisimama pale mental hospital kidongo chekundu, na kumuuliza mgonjwa yeyote suala hili, basi usije kustaajabu au kujuta akija kupata akili na kukujibu kuwa sisi bado tunatawaliwa na mfalme Magufuli.

    Sasa ikiwa lengo la kumuondoa Muingereza na Muarabu ili aje Msukuma mimi simo,na kama itanigharimu utiifu wangu kwa mapinduzi na iwe hivyo, kama kuna kiongozi nitamuenzi mpaka kufa kwangu basi kiongozi huyo ni marehemu mzee Karume, kwa sababu hakutukomboa kutoka makucha ya wakoloni, kama walivyofanya viongozi wote wa kiafrika wa wakati wake, ili waje kina marehemu Aboud Jumbe, na wengine wote waliofuatia mpaka kufika hapa kwa Dr Sheni, badala ya kututoa utumwani, wao ndio wanatu’tundika zaidi katika mIsalaba ya mkoloni Mtanganyika, na ikifika january 12 ya kila mwaka, basi sisi tunatakiwa tutembee vifua mbele na kuambiwa hii ndio siku tuliyokombolewa au kujikomboa, nani tunamdanganya? tunajidanganya kwa gharama yetu wenyewe.

    Zanzibar ilikuwa nchi huru, kabla Muungano huu na mapinduzi haya huu ni ukweli mtupu,sasa irudishieni Zanzibar heshima yake na muache usanii na maneno vinywa tele,mimi najua tunaukumbatia MUUNGANO na MAPINDUZI kwa kutafuta hifadhi au salama ya CCM hapa visiwani,bila vitu viwili hivi hakuna chama cha mapinduzi hapa,sasa hatuoni kuwa wananchi walio wengi wa visiwa hivi hawajali haya bali wanataka Nchi yao?

    Hivi karibuni wengi walidhani umati wa zanzibar ulikuwa ukisherehekea mpira tu, baada ya Zanzibar kuingia fainali na kutolewa kwa penalti na Kenya,ule haukuwa mpira peke yake,wale zile kelele,matusi waliyokuwa wakiyatoa vijana baada ya kuwafunga Tanganyika, zile zilikuwa kelele za uchungu wa kutawaliwa na kumtia adabu mkoloni,pia furaha za kuionja Zanzibar japo katika uwanja wa mpira na sio siasa,hakukuwa na ccm wala cuf katika kuipokea na kuitafuta Zanzibar siku ile, wote walikuwa Wazanzibari, wala sikumouna Muarabu wala Mmakonde pale, wote walikuwa kitu kimoja, na wote walililia na kufurahi pamoja kama ndugu wa tumbo moja liitwalo zanzibar,sasa ni lazima wana siasa mkajua, kuwa nyie ndio mnaotubagua siku zote kwa kutafuta kura, sisi huku sote ni WAAFRIKA AU KWA JINA RASMI NI WAZANZIBARI.

    Mapinduzi yana ncha mbili, tuzikubali zote ili tusonge mbele,tatizo letu ni Tanganyika siku zote/ kwa sasa, sio nani alimpindua nani huko tunakotoka,yaliyopita si ndwele, tugange jaliyopo na yajayo wahenga wametuusia.

    Asante sana.

Leave a reply